6 กุมภาพันธ์ 2567 คุณชาญวิทย์ โพธิ์ขาว เจ้าหน้าที่แผนกสังคมพัฒนา ฝ่ายสังคม อัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ ร่วมประชุมประจำเดือนกับผู้นำเครือข่ายบางบอน เพื่อติดตามงานกลุ่มออมทรัพย์/โครงการหน้าบ้านน่ามอง/โครงการฝึกอาชีพ/กิจกรรมระดมทุน
ภาพรวมของเครือข่ายที่ผ่านมา มีการดำเนินกิจกรรมอย่างต่อเนื่อง ทำให้เครือข่ายเริ่มเป็นที่สนใจของชุมชนในเขตบางบอนที่ยังไม่ได้เข้าเป็นสมาชิก และมีแจ้งความจำนงมาอีก 2 ชุมชนที่จะเข้ามาเป็นสมาชิกเครือข่าย
กลุ่มออมทรัพย์ ปัจจุบันมีทุนหมุนเวียนอยู่แสนกว่าบาท มีสมาชิก 51 คน มีการเก็บออมทุกเดือนในวันประชุม กิจกรรมหน้าบ้านน่ามอง เริ่มต้นจาก 2 ชุมชน ปัจจุบันมีชุมชนเครือข่ายที่ได้ทำกิจกรรมนี้ทั้งหมด 6 ชุมชนและยังเป็นกิจกรรมต้นแบบในเขตบางบอน โดยเปลี่ยนจากไม้ประดับมาเป็นผักสวนครัวรั้วกินได้
โครงการฝึกอาชีพ ทางแกนนำกำลังพูดคุยกันเรื่องการอบรมเกี่ยวกับการแปรรูปอาหารและสมุนไพร กิจกรรมระดมทุน ทางเครือข่ายยังคงระดมสิ่งของอุปโภค/บริโภคอย่างต่อเนื่อง และเร็วๆนี้ทางแกนนำเครือข่ายจะนำเก้าอี้ไปมอบให้วัดพุทธที่ จ.อำนาจเจริญ โดยรวมเครือข่ายบางบอนมีการทำกิจกรรมอย่างต่อเนื่องและมีความเข้มแข็งในระดับที่ดี