28 กุมภาพันธ์ 2567 คุณชาญวิทย์ โพธิ์ขาว เจ้าหน้าที่แผนกสังคมพัฒนา ลงพื้นที่ชุมชนบางบอนวิลล่า เครือข่ายบางบอน เพื่อติดตามงานออมทรัพย์และฝึกอาชีพ โดยเครือข่ายได้รับงบประมาณจาก สกร.(กรมส่งเสริมการเรียนรู้เดิมคือ กศน.) 3,000 เพื่อส่งเสริมให้แม่บ้านฝึกอาชีพเย็บปลอกหมอน/ผ้าปูที่นอนฯลฯ และเครือข่ายมีโครงการจะไปเรียนการทำทองม้วนที่บ้านครูนิ่มนวลที่เกาะใหญ่ อยุธยา
ปัจจุบันกลุ่มฝึกอาชีพมีสมาชิกจำนวน15 คน ทางการิตัสกรุงเทพฯ จะสนับสนุนส่งเสริมให้กลุ่มทำกิจกรรมต่อเนื่องต่อไป เพื่อให้เป็นชุมชนต้นแบบในการพึ่งพาตนเอง ในส่วนการออมทรัพย์ ปัจจุบันระเบียบและแบบฟอร์มต่างๆ เสร็จสมบูรณ์เรียบร้อย